Thailand Pattaya Youth 2018

Tournament Regulations
Start Time Activity
Registeration
  1. This is an individual tournament, open to all players with FIDE ID number. If you do not have Fide ID number, please contact your country’s Rating Officer.
  2. FIDE (World Chess Federation) rules and regulations shall apply. Results will be sent for FIDE rating calculations.
  3. Three groups will be played using the Swiss System, with 9 rounds. For the pairings, a Swiss Manager program will be used.
  4. The matches shall be conducted according to the schedule, which will be made known to the respective players before the start of the tournament.
  5. Each player is accorded with a time control of 90 minutes for the rest of the game. In addition there is 30 seconds increment per move, starting from the move 1.
  6. Five minutes before the games start, the Chief Arbiter shall make the announcement accordingly. If any player is not present within an hour after the game is started, he shall lose by default.
  7. Players are not allowed to bring mobile phones or other electronic devices to the tournament hall, any violation shall result in loss of game. Organizer will provide deposit point outside playing hall, where player can leave their mobile devices at their own risk.
  8. Officials and players should be smartly attired at all times while in the playing hall.
  9. The Organizer reserves the right to make changes to these Regulations by notifying the players at the technical meeting tournament starts. All player must attend the technical meeting.
  10. Entitled player must not have reached his/her birthday, respectively, before January 1st, 2018.

see details >> Thailand Pattaya Youth 2018

Thailand Pattaya - Youth Start Time Activity
Saturday, 20 October 9:00

9:30

10:00–14:00

15:30–19:30

Registration Closed

Player list shown at the hall entrance

Round 1

Round 2

Sunday, 21 October 9:30–13:30

15:00–19:00

Round 3

Round 4

Monday, 22 October 9:30–13:30

15:00–19:00

Round 5

Round 6

Tuesday, 23 October 9:30–13:30

15:00–19:00

Round 7

Round 8

Wednesday, 24 October 9:00–13:00

14:00

Round 9 (final round)

Closing Ceremony

Tournament Regulations
รางวัลการแข่งขัน
ตารางการแข่งขัน
Registeration

การแข่งขันกีฬาหมากรุกสากลเยาวชนนานาชาติ เมืองพัทยา 2018

Pattaya Youth Chess Championship 2018

                      101 Chess Academy และ Pattaya Chess Club ร่วมกับสมาคมกีฬาหมากรุกสากลแห่งประเทศไทยได้จัดรายการการแข่งขันกีฬาหมากรุกสากลระดับนานาชาติขึ้น ในวันที่ 20-24 ตุลาคม พ.ศ.2561 ณ  ห้องประชุมซี ไลอ่อน       โรงแรมเบย์ บีท รีสอร์ท หาดจอมเทียน เมืองพัทยา จังหวัดชลบุรี โดยมีรายละเอียดการแข่งขันดังต่อไปนี้
  1. ประเภทการแข่งขัน
    • รุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี
    • รุ่นอายุไม่เกิน 10 ปี
    • รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี
  2. คุณสมบัติผู้เข้าแข่งขัน
    • ต้องมี FIDE ID (หากท่านไม่มีให้ติดต่อขอรับได้กับทางสมาคมกีฬาหมากรุกสากลแห่งประเทศไทย)
    • ผู้เข้าแข่งขันสามารถสมัครเข้าแข่งขันในรุ่นที่ตนมีอายุไม่เกินกว่ารุ่นที่สมัครได้
    • ผู้เข้าแข่งขันต้องแต่งกายสุภาพ
  3. ระบบและเวลาการแข่งขัน
    • การแข่งขันจะใช้ระบบ Swiss Pairings จำนวน 9 รอบ
    • การแข่งขันครั้งนี้จะใช้กติกาของสหพันธ์หมากรุกสากลหรือ FIDE Law of Chess
    • ผู้เข้าแข่งขันมีเวลา 90 นาที โดยจะได้รับเวลาเพิ่มอีก 30 วินาทีต่อหนึ่งตาเดินนับแต่ตาเดินแรก
    • ผู้เข้าแข่งขันที่ไม่ปรากฏตัวภายใน 60 นาทีนับตั้งแต่เริ่มทำการแข่งขันในแต่ละรอบ จะถูกตัดสินให้แพ้ในการแข่งขันรอบนั้น และหากผู้เข้าแข่งขันถูกตัดสินให้แพ้สองรอบในกรณีไม่ปรากฏตัวเพื่อทำการแข่งขัน จะถูกตัดสิทธิในการแข่งขันในรอบที่เหลือ ถ้าผู้แข่งท่านใดไม่อาจทำการแข่งขันในรอบใดรอบหนึ่งได้ ให้แจ้งกรรมการทราบเป็นลายลักษณ์อักษรล่วงหน้าก่อนคณะกรรมการจะทำการประกบคู่ หากมิได้แจ้งและไม่มาทำการแข่งขันสองรอบ จะถูกตัดสิทธิในการแข่งขันในรอบที่เหลือ
    • ผู้เข้าแข่งขันจะต้องทำการบันทึกตาเดินทุกตาเดินทั้งของตนเองและของคู่แข่งตั้งแต่ตาเดินแรก
    • ผลการแข่งขันจะถูกส่งไปยังสหพันธ์หมากรุกสากลนานาชาติ (FIDE) เพื่อใช้ในการคำนวณเรทติ้งของผู้เข้าแข่งขันต่อไป
    • ผู้เข้าแข่งขันจะไม่ได้รับอนุญาตให้พกพาโทรศัพท์มือถือหรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ใด ๆ เข้าไปในห้องแข่งขัน การฝ่าฝืนกติกาในข้อนี้จะยังผลให้ถูกปรับแพ้ในรอบนั้น
    • การตัดสินของหัวหน้าผู้ตัดสินถือเป็นที่สิ้นสุด
    • คณะกรรมการขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงกติกาการแข่งขันและรางวัลโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
อ่านต่อได้ที่ คลิก
4.1 รุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี


อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 3,000 บาท
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 2,000 บาท
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 1,000 บาท
อับดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.1.1 รุ่นอายุไม่เกิน 8ปี หญิง ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย


4.2 รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี


อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 5,000 บาท
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 3,500 บาท
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 2,000 บาท
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.2.1 รุ่นอายุไม่เกิน 12ปี หญิง ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.2.2 รุ่นอายุไม่เกิน 10ปี ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.2.3 รุ่นอายุไม่เกิน 10ปี หญิง ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย


4.3 รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี


อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 7,000 บาท
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 5,000 บาท
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศพร้อมเงินรางวัล 3,000 บาท
อับดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.3.1 รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี หญิง ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.3.2 รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย
4.3.3 รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี หญิง ที่มีคะแนนที่ดีที่สุด (จะทำการแข่งขันร่วมกับรุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี)
อันดับที่ 1               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 2               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 3               ถ้วยเกียรติยศ
อันดับที่ 4-5            เหรียญรางวัลชมเชย


หมายเหตุ :  โดยผู้ที่ได้รับเงินรางวัลทางรายการจะทำการหักภาษี ณ ที่จ่าย 5 เปอร์เซน
วันเสาร์ ที่ 20 ตุลาคม 9:00

9:30

10:00–14:00

15:30–19:30

ปิดรับลงทะเบียน

ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าร่วมการแข่งขัน

รอบที่ 1

รอบที่ 2

วันอาทิตย์ ที่ 21 ตุลาคม 9:30–13:30

15:00–19:00

รอบที่ 3

รอบที่ 4

วันจันทร์ ที่ 22 ตุลาคม 9:30–13:30

15:00–19:00

รอบที่ 5

รอบที่ 6

วันอังคาร ที่ 23 ตุลาคม 9:30–13:30

15:00–19:00

รอบที่ 7

รอบที่ 8

วันพุธ ที่ 24 ตุลาคม 9:00–13:00

14:00

รอบที่ 9 (การแข่งขันรอบสุดท้าย)

มอบรางวัลและพิธีปิด